- หน้าแรก
- Phone Transfer
- Best Xiaomi Phones 2026: Ultimate Guide for Gamers and Everyday Users
โทรศัพท์ Xiaomi 2026 ที่ดีที่สุด: คู่มือสุดท้ายสำหรับเกมเมอร์และผู้ใช้ทั่วไป
เลือกโทรศัพท์ Xiaomi 2026 ที่ดีที่สุดอย่างมั่นใจด้วยการเข้าใจคุณสมบัติและการสนับสนุนซอฟต์แวร์ระยะยาว
Axel Nash ตีพิมพ์ครั้งแรก 4 ม.ค. 26 อัปเดต 10 มี.ค. 26
หลายคนต้องการโทรศัพท์ที่มีประสิทธิภาพทำงานได้ดีโดยไม่ทำให้กระเป๋าเปล่าจำนวนอุปกรณ์ที่มีอยู่ทำให้การเลือกอันเหมาะสมเป็นเรื่องสับสนและเครียด หากคุณมองหาตัวเลือกที่นวัตกรรม โทรศัพท์ Xiaomi ที่ดีที่สุด 2026 เสนอตัวเลือกที่สมดุลสำหรับทุกคน ดังนั้น คู่มือนี้ช่วยทำให้การตัดสินใจง่ายขึ้นโดยการเปรียบเทียบคุณสมบัติและการใช้งานประจำวันวันนี้
ในบทความนี้
- โทรศัพท์ Xiaomi ระดับกลาง 5 รุ่น ที่สมดุลระหว่างประสิทธิภาพและราคา ในปี 2026
- โทรศัพท์ Xiaomi ประสิทธิภาพสูง 5 รุ่น สำหรับเล่นเกมในปี 2026
- เคล็ดลับมืออาชีพ: อัปเกรดอัจฉริยะ โอนข้อมูลจากโทรศัพท์เก่าไปใหม่ด้วย MobileTrans
- สรุปและคำถามที่พบบ่อย
ส่วนที่ 1: คุณควรพิจารณาซื้อโทรศัพท์ Xiaomi หรือไม่?
การเลือกโทรศัพท์ Xiaomi มีความหมายหากคุณต้องการคุณสมบัติโดยไม่ต้องจ่ายราคาระดับฟล็กชิป โทรศัพท์เหล่านี้ส่งมอบโปรเซสเซอร์ที่เร็วกว่าและแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ในราคาที่ต่ำกว่า นอกจากนี้ รุ่นระดับกลางของ Xiaomi มักจะทำงานได้ดีกว่าคู่แข่งที่มีราคาเท่ากัน คุณมักจะได้จอแสดงผล 120Hz ที่ลื่นไหลและกล้องที่สามารถทำงานได้ดี แม้ในตัวเลือกที่ราคาถูกกว่า
อย่างไรก็ตาม รุ่นราคาถูกอาจได้รับการอัปเดตซอฟต์แวร์สั้นกว่า Samsung หรือ Pixel บางผู้ใช้ไม่ชอบแอปเพิ่มเติมและแนวทางปฏิบัติการเก็บข้อมูลภายในซอฟต์แวร์ของมัน อย่างไรก็ตาม โทรศัพท์ Xiaomi ที่ดีที่สุด 2026 ให้คุณค่าที่แข็งแกร่งสำหรับผู้ใช้ที่มองหาเทคโนโลยีขั้นสูง
การเลือกอย่างมีكمة: โทรศัพท์ Xiaomi ที่สมดุลระหว่างประสิทธิภาพและราคาที่เข้าถึงได้
รุ่นหลายรุ่นรวมประสิทธิภาพที่ลื่นไหลและราคาที่เหมาะสมสำหรับผู้ใช้ประจำวัน ด้านล่างคุณจะพบปัจจัยสำคัญบางประการก่อนเลือกอุปกรณ์ Xiaomi ที่ทรงพลัง:
- คุณค่าจอแสดงผล: โทรศัพท์เสนอหน้าจอ AMOLED สว่างพร้อมการเลื่อนที่ลื่นไหลสำหรับการมองที่สบายตา จออัตรารีเฟรชสูงทำให้วิดีโอและเกมรู้สึกเร็วขึ้นโดยไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม
- อายุการใช้งานแบตเตอรี่: แบตเตอรี่ขนาดใหญ่ช่วยให้ผู้ใช้เพลิดเพลินกับการโทรและการท่องเว็บนานชั่วโมง การรองรับการชาร์จเร็วลดเวลารอคอย โดยเฉพาะช่วยเหลือตารางเวลาที่วุ่นวาย
- พลังที่แข็งแกร่ง: โปรเซสเซอร์ที่สามารถทำได้จัดการงานประจำวัน รวมถึงแอปโซเชียลและความต้องการมัลติทาสกิ้ง โทรศัพท์เหล่านี้รันเกมที่ต้องการทรัพยากรมากได้ดีกว่าคู่แข่งที่มีราคาสูงกว่ามาก
- สมดุลกล้อง: กล้องหลักถ่ายภาพชัดเจนในแสงวัน เหมาะสำหรับการเดินทางและการแบ่งปันช่วงเวลา คุณภาพภาพเชื่อถือได้โดยไม่ต้องจ่ายราคาพรีเมียมสำหรับฟีเจอร์กล้องฟล็กชิป
- ราคาที่公平: รุ่นอย่าง Redmi และ POCO ให้คุณค่าที่มากมายในราคาที่เข้าถึงได้ ผู้ซื้อได้ฟีเจอร์สมัยใหม่ในขณะที่ประหยัดเงินเทียบกับค่าใช้จ่ายของโทรศัพท์ที่แพง
ส่วนที่ 2: โทรศัพท์ Xiaomi ระดับกลาง 5 รุ่น ที่สมดุลระหว่างประสิทธิภาพและราคา ในปี 2026
โทรศัพท์ราคาถูกเสนอประสิทธิภาพที่ดีโดยไม่แพงเกินไป ดังนั้น ส่วนนี้ครอบคลุม โทรศัพท์ Xiaomi ที่ดีที่สุด 2026 ในช่วงนี้พร้อมคุณสมบัติที่ทรงพลัง:
1. Redmi Note 14 Pro+ 5G
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.67″ AMOLED, ความละเอียด 1220 × 2712, อัตรารีเฟรช 120Hz, HDR10+, Dolby Vision, Gorilla Glass Victus 2 |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | Snapdragon 7s Gen 3 (4nm), CPU 8-core, GPU Adreno 810, Android 14 กับ HyperOS |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | 256GB (8GB/12GB RAM) หรือ 512GB (12GB RAM), UFS 2.2, ไม่รองรับ microSD |
| กล้องหลัง | 200MP หลักพร้อม OIS, 8MP ウルトラワイド, 2MP แมโคร |
| กล้องหน้า | กล้องเซลฟี 20MP, วิดีโอ 1080p ถึง 60fps |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | แบตเตอรี่ 5,110mAh, การชาร์จเร็วแบบมีสาย 120W, ชาร์จเต็มภายใน 40 นาที |
นี่คือโทรศัพท์ที่ดี มีประสิทธิภาพสูงและคุณภาพสูงในราคาที่เหมาะสม มีจอ AMOLED และกล้อง 200 MP สร้างภาพและการถ่ายภาพที่ยอดเยี่ยม โทรศัพท์มีการชาร์จเร็วและประมวลผลเร็วกว่าด้วย ทำให้เหมาะสำหรับผู้ใช้ที่มีความรู้สึกดี ดังนั้น จึงสร้างสมดุลระหว่างพลังและราคา ซึ่งเหมาะกับผู้ซื้อระดับกลาง
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- จอ AMOLED สว่างพร้อมอัตรารีเฟรช 120Hz ที่ลื่นไหล
- การชาร์จ 120W ที่เร็วมาก ประหยัดเวลาชาร์จประจำวัน
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- ไม่มีช่อง microSD สำหรับขยายพื้นที่จัดเก็บ
- ซอฟต์แวร์รวมแอปเพิ่มเติมที่บางผู้ใช้อาจไม่ชอบ
ราคา: $402

2. Xiaomi POCO X6 Pro
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.67″ AMOLED, 1220 × 2712 (1.5K), 120 Hz, HDR10+, Dolby Vision, Gorilla Glass 5 |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | MediaTek Dimensity 8300‑Ultra, CPU 8-core, Mali‑G615 MC6 GPU, Android 14 HyperOS |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | 8/12 GB RAM, 256/512 GB UFS 4.0, ไม่มีช่อง microSD |
| กล้องหลัง | 64MP หลัก OIS, 8MP ウルトラワイド, 2MP แมโคร, วิดีโอ 4K/1080p พร้อม gyro‑EIS |
| กล้องหน้า | กล้องเซลฟี 16MP, วิดีโอ 1080p |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | 5000 mAh, การชาร์จแบบมีสาย 67W, ชาร์จเต็ม ~45 นาที |
มันสร้างขึ้นสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการประสิทธิภาพที่รวดเร็วและไร้ความเครียดทุกวัน แก้วนำหน้าให้การปกป้องที่ทนทานสำหรับจอแสดงผลระหว่างการใช้งานประจำวัน แผ่นหลังมาในพลาสติกหรือหนังโครงการสำหรับสไตล์และตัวเลือกการจับ นอกจากนี้ ลำโพงสเตอริโอพร้อมเสียง Hi‑Res และตัวเลือกไร้สายสมัยใหม่เพิ่มประสบการณ์การเล่นสื่อ
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- จอ AMOLED 6.67″ พร้อมอัตรารีเฟรช 120 Hz ส่งมอบภาพลื่นไหล
- MediaTek Dimensity 8300‑Ultra ให้ประสิทธิภาพรวดเร็วและมัลติทาสกิ้งที่น่าเชื่อถือ
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- ชิป MediaTek ไม่ทรงพลังเท่าทางเลือก Snapdragon ระดับฟล็กชิป
- IP54 ให้ความต้านทานน้ำจำกัดเทียบกับโทรศัพท์ที่มีเรตติ้งสูงกว่า
ราคา: $339
3. POCO X7
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.67″ CrystalRes AMOLED คลื่น, ความละเอียด 2712 × 1220, 120 Hz รีเฟรช, Gorilla Glass Victus 2 |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | MediaTek Dimensity 7300‑Ultra (4 nm), CPU 8-core (4+4), Android กับ HyperOS, รองรับ 5G, คะแนน AnTuTu ~704,000 |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | 8 GB + 256 GB หรือ 12 GB + 512 GB, ขยาย RAM เสมือนได้ |
| กล้องหลัง | 50MP Sony IMX882 หลักพร้อม OIS, 8MP ウルトラワイド, 2MP แมโคร |
| กล้องหน้า | กล้องเซลฟี 20MP พร้อม Smart Selfie Zoom |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | แบตเตอรี่ 5110mAh พร้อมการชาร์จทูรโบ 45W, ชาร์จเต็มประมาณ 52 นาที |
โทรศัพท์นี้มุ่งเป้าผู้ใช้ที่ต้องการโทรศัพท์สไตลิชพร้อมประสิทธิภาพที่เสถียร มันควบคุมอุณหภูมิด้วยระบบระบายความร้อนกราฟไฟต์ขยายขนาดในช่วงเวลานาน นอกจากนี้ การป้องกัน IP68 และลำโพงคู่เพิ่มความทนทานและการใช้สื่อ นอกจากนี้ HyperOS พร้อมเครื่องมือ AI และการรองรับ Gemini เพิ่มฟีเจอร์ภาพและผู้ช่วยอัจฉริยะ
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- จอ AMOLED สวยงาม สีสันสดใส และอัตรารีเฟรช 120 Hz ที่ลื่นไหล
- ดีไซน์ทันสมัยรูปลึกลับ รู้สึกพรีเมียมในมือและกระเป๋า
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- ไม่มีเลนส์เทเลโฟโต้ จำกัดการซูมทางแสงสำหรับถ่ายภาพระยะไกล
- การชาร์จ 45W ช้ากว่าโทรศัพท์ Xiaomi ระดับกลางอื่นๆ
ราคา: $304
4. POCO X7 Pro
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.67″ CrystalRes AMOLED, 2712 × 1220, 120 Hz, DCI‑P3, Gorilla Glass 7i |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | MediaTek Dimensity 8400‑Ultra (4 nm), ARM Cortex‑A725 cores, HyperOS 2 based on Android |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | LPDDR5X RAM, UFS 4.0 storage, ถึง 12 GB RAM และ 512 GB storage |
| กล้องหลัง | 50MP หลักพร้อม OIS, 8MP ウルトラワイド, เซ็นเซอร์ depth/แมโครเพิ่มเติม |
| กล้องหน้า | กล้องเซลฟี 20MP สำหรับรูปและวิดีโอโทร |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | แบตเตอรี่ 6000 mAh, 90W HyperCharge, ชาร์จเต็มประมาณ 42 นาที |
POCO X7 Pro ให้ประสบการณ์ที่รวดเร็วและมีประสิทธิภาพสำหรับงานประจำวัน จอ 6.67" CrystalRes AMOLED ยังให้ภาพคมชัดและสีสดใส อีกทั้ง กล้องหลักพร้อม OIS เซ็นเซอร์ 50 MP ส่งมอบภาพคมชัดในสภาพแสงต่างๆ มันมีแบตเตอรี่ขนาดใหญ่ 6000 mAh ที่สามารถชาร์จด้วย 90W HyperCharge และจะใช้ได้ตลอดวัน
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- MediaTek Dimensity 8400‑Ultra ทรงพลังจัดการเกมได้ลื่นไหล
- แบตเตอรี่ 6000 mAh ที่ใช้งานนานพร้อมการชาร์จเร็ว 90W
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- น้ำหนักหนักกว่าเนื่องจากแบตเตอรี่ขนาดใหญ่
- ซอฟต์แวร์ MIUI รวมแอปติดตั้งมาก่อนมากมาย
ราคา: $405
โอนข้อมูลโทรศัพท์ได้อย่างราบรื่น

5. Xiaomi 13T
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.67″ AMOLED, 1220 × 2712, 144 Hz, 68B สี, HDR10+, Dolby Vision, Gorilla Glass 5 |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | MediaTek Dimensity 8200‑Ultra, CPU 8-core, Mali‑G610 MC6 GPU, Android 13 กับ HyperOS |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | 8/12 GB RAM, 256 GB UFS 3.1, ไม่มีช่อง microSD |
| กล้องหลัง | ระบบ Leica: 50MP หลัก OIS, 50MP เทเลโฟโต้ 2× ซูม, 12MP ウルトラワイド, วิดีโอ 4K HDR10+ |
| กล้องหน้า | กล้องเซลฟี 20MP, วิดีโอ 1080p พร้อม HDR10+ |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | 5000 mAh, การชาร์จแบบมีสาย 67W, ชาร์จเต็ม ~42 นาที |
Xiaomi 13T มีขนาด 162.2 × 75.7 × 8.5 mm พร้อมหลังแก้วหรือหนังเวกานที่ลื่นไหล น้ำหนัก 193 ถึง 197 กรัม ให้การจับที่ดีและสบาย นอกจากนี้ การรับรอง IP68 รับรองว่ามันทนทานต่อน้ำและฝุ่น ป้องกันการใช้งานประจำวัน นอกจากนี้ ลำโพงสเตอริโอให้เสียงดีสำหรับการโทรและฟังสื่อ
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- ระบบกล้อง Leica ส่งมอบภาพหลักและเทเลโฟโต้คุณภาพสูง
- แบตเตอรี่ 5000 mAh พร้อมการชาร์จเร็ว 67 W รองรับการใช้งานประจำวันที่ยาวนาน
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- ราคาระดับกลางอาจรู้สึกแพงกว่าเมื่อเทียบกับอุปกรณ์ Xiaomi อื่นๆ
- หลังแก้วหรือหนังเวกานอาจเป็นที่เก็บลายนิ้วมือหรือรอยขีดข่วนได้ง่าย
ราคา: $470
ส่วนที่ 3: โทรศัพท์ Xiaomi ประสิทธิภาพสูง 5 รุ่น สำหรับเล่นเกมในปี 2026
เกมเมอร์หลายคนต้องการโทรศัพท์ที่อยู่เร็วและตอบสนองในช่วงเวลานาน ดังนั้น ในส่วนนี้ เราสำรวจ โทรศัพท์ Xiaomi ที่ดีที่สุด 2026 ที่สร้างขึ้นสำหรับการเล่นเกมที่ไร้ความเครียด:
1. POCO F7 Pro
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.67″ AMOLED, 2K (1440 × 3200) ความละเอียด, 120 Hz, HDR10+, Dolby Vision, Gorilla Glass 7i |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | Snapdragon 8 Gen 3 (4 nm), CPU 8-core, GPU Adreno 750, Android 15 กับ HyperOS 2 |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | 12 GB RAM พร้อม 256 GB หรือ 512 GB UFS 4.1 storage, ไม่มีช่อง microSD |
| กล้องหลัง | 50MP หลักพร้อม OIS และ dual-pixel AF, 8MP ウルトラワイド, รองรับวิดีโอถึง 8K และ 4K 60 fps |
| กล้องหน้า | กล้องเซลฟี 20MP, ถึง 1080p 60 fps วิดีโอพร้อม EIS |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | แบตเตอรี่ 6000 mAh, การชาร์จแบบมีสาย 90W (PD3.0/QC3+), ชาร์จเต็มประมาณ 37 นาที |
ขณะสำรวจโทรศัพท์ราคาถูกที่ดีที่สุด อัตรารีเฟรช 120 Hz ส่งมอบภาพลื่นไหลสำหรับเกมิง พัฒนาด้วย Snapdragon 8 Gen 3 มันจัดการมัลติทาสกิ้งและแอปหนักได้ไร้ความเครียด ดังนั้น โทรศัพท์นี้สร้างขึ้นสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการประสิทธิภาพเกือบฟล็กชิปในราคาที่ต่ำกว่า
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- จอ AMOLED 2K คมชัดพร้อมอัตรารีเฟรช 120 Hz สำหรับภาพลื่นไหลและชัดเจน
- Snapdragon 8 Gen 3 ให้พลังเล่นเกมระดับฟล็กชิปในราคาที่เข้าถึงได้มากขึ้น
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- ไม่มีช่อง microSD ดังนั้นพื้นที่จัดเก็บไม่สามารถขยายได้หลังซื้อ
- การตั้งค่ากล้องขาดเลนส์เทเลโฟโต้เฉพาะเจาะจง ซึ่งจะให้การซูมทางแสงที่ดีกว่า
ราคา: $585

2. Xiaomi 14T Pro
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.67″ AMOLED, 1220 × 2712, 144 Hz, HDR10+, Dolby Vision, Gorilla Glass 5 |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | MediaTek Dimensity 9300+, CPU 8-core, Immortalis-G720 GPU, Android 14 HyperOS |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | 12/256, 12/512, 12/1 TB, บางภูมิภาค 16 GB RAM, UFS 4.0, ไม่มี microSD |
| กล้องหลัง | 50MP หลัก + 50MP เทเลโฟโต้ + 12MP ウルトラワイド, วิดีโอ 8K/4K |
| กล้องหน้า | 3 MP, วิดีโอ 4K/1080p พร้อม HDR10+ |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | 5000 mAh, การชาร์จแบบมีสาย 120W (~19 นาที), 50 W ไร้สาย (~45 นาที) |
Xiaomi 14T Pro มีหน้าต้าลื่นไหลด้วยแก้วนำหน้าและหลัง พร้อมเฟรมอะลูมิเนียม มันนำเสนอดีไซน์แก้วและโลหะที่ทนทานพร้อมความต้านทาน IP68 เพื่อความรู้สึกสบายใจ ฟีเจอร์เพิ่มเติมอย่างลำโพงสเตอริโอและการเชื่อมต่อสมัยใหม่เพิ่มความบันเทิง ประสบการณ์ผู้ใช้ที่ครอบคลุมยังถูกกล่าวถึงว่ารวดเร็วและน่าเชื่อถือโดยรีวิวเยอะมาก
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- ระบบกล้อง Leica ถ่ายภาพหลักและเทเลโฟโต้ที่ยอดเยี่ยม
- การชาร์จเร็วแบบมีสายและไร้สาย ทำให้โทรศัพท์พร้อมใช้งานเร็ว
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- น้ำหนักมาก 209g อาจรู้สึกหนักสำหรับการใช้งานนาน
- บางรุ่นกลobal ไม่มีเกรด IP68 ทนทานต่อน้ำ/ฝุ่น
ราคา: $599
3. Xiaomi 15T Pro
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.83″ AMOLED, 2772 × 1280, 144 Hz, 12-bit สี, 3200 nits, Gorilla Glass 7i |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | MediaTek Dimensity 9400+, ชิปฟล็กชิป 3 nm, Android กับ HyperOS |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | 12 GB LPDDR5X RAM, 256/512 GB/1 TB UFS 4.1, ไม่มีช่อง microSD |
| กล้องหลัง | Leica triple: 50MP หลัก OIS, 50MP 5x เทเลโฟโต้ OIS, 12MP ウルトラワイド, วิดีโอ 8K/4K |
| กล้องหน้า | 32MP ในจอเซลฟี, รองรับวิดีโอ 4K |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | 5500 mAh, 90W การชาร์จแบบมีสาย HyperCharge, 50 W ไร้สาย, รวดเร็วและทนทาน |
Xiaomi 15T Pro มุ่งเป้าผู้ซื้อที่ต้องการฟล็กชิปที่เข้าถึงได้พร้อมพลังทรงพลัง มันยังใช้ชิป Dimensity 9400+ 3 nm สำหรับการเล่นเกมและมัลติทาสกิ้งที่ลื่นไหล นอกจากนี้ Xiaomi HyperOS เพิ่มเครื่องมือ AI และการรองรับ Gemini สำหรับการแก้ไขและการช่วยเหลือที่อัจฉริยะมากขึ้น
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- HyperOS พร้อมเครื่องมือ AI เพิ่มประสบการณ์ถ่ายภาพ สร้างสรรค์ และผู้ใช้โดยรวม
- แบตเตอรี่ทนทานและการจัดการพลังงานที่เพิ่มประสิทธิภาพรองรับการใช้งานประจำวันที่ยาวนาน
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- คุณภาพลำโพงเฉลี่ยแม้คาดหวังระดับฟล็กชิป
- Gorilla Glass 7i ด้านหน้าต้องการการจัดการระมัดระวังเพื่อหลีกเลี่ยงรอยขีดข่วน
ราคา: $869
4. Xiaomi POCO F7 Ultra
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.67″ 2K Flow AMOLED, 3200 × 1440, 120 Hz, 68B สี, 3200 nits, ขอบจอบางมาก |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | Snapdragon 8 Elite (3 nm) พร้อม Oryon CPU, VisionBoost D7 GPU, WildBoost 4.0, Android กับ HyperOS |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | 512 GB storage (RAM ระดับฟล็กชิปถือว่า), ไม่มีช่อง microSD |
| กล้องหลัง | 50MP หลัก OIS, 50MP 60 mm เทเลโฟโต้ลอย OIS, 32MP ウルトラワイド, 20x Ultra Zoom, การถ่ายภาพเชิงคำนวณ |
| กล้องหน้า | กล้องเซลฟี 32MP, รองรับรูปและวิดีโอความละเอียดสูง |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | 5300 mAh, 120W แบบมีสาย (~34 นาที), 50 W ไร้สาย (~75 นาที), การจัดการแบตเตอรี่ Surge P3 & G1 |
โทรศัพท์ทรงพลังนี้มีหลังแก้วพรีเมียมพร้อมเฟรมโลหะ มันเสนอความต้านทานน้ำและฝุ่น IP68 ถึง 2.5 m เป็นเวลา 30 นาที เซ็นเซอร์ลายนิ้วมือในจออัลตราซาวด์และลำโพงคู่เพิ่มความปลอดภัยและคุณภาพเสียงสื่อ นอกจากนี้ HyperOS 2 พร้อม HyperAI ให้เครื่องมือ AI Image และการบูรณาการ Gemini
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- Snapdragon 8 Elite รับรองประสิทธิภาพที่รวดเร็วและมีประสิทธิภาพ
- กล้องสามตัวพร้อม 20x Ultra Zoom ถ่ายภาพหลากหลาย
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- แบตเตอรี่และฮาร์ดแวร์ขนาดใหญ่ทำให้น้ำหนักหนักขึ้นเล็กน้อย
- ฟีเจอร์ขั้นสูงอาจเกินความต้องการสำหรับผู้ใช้ทั่วไป
ราคา: $745
5. Xiaomi MIX Flip
| คุณสมบัติ | รายละเอียด |
|---|---|
| จอแสดงผล | 6.86″ AMOLED, 1.5K CrystalRes, 1–120 Hz LTPO, 3000 nits peak, Flicker Free |
| โปรเซสเซอร์และซอฟต์แวร์ | Snapdragon 8 Gen 3 (4 nm), LPDDR5X RAM, UFS 4.0 storage, Android กับ HyperOS |
| หน่วยความจำและพื้นที่จัดเก็บ | 12 GB RAM, 512 GB storage, ไม่มีช่อง microSD |
| กล้องหลัง | 50MP หลัก + 50MP เทเลโฟโต้, วิทยาศาสตร์สี Leica, MasterCinema HDR video |
| กล้องหน้า | กล้องเซลฟี 32MP |
| แบตเตอรี่และการชาร์จ | 4780 mAh, 67W การชาร์จแบบมีสาย HyperCharge, แบตเตอรี่ Surge, อายุการใช้งานยาว |
Xiaomi MIX Flip เน้นการเป็นกะทัดรัด ทนทาน และอัจฉริยะสำหรับการใช้งานประจำวัน นอกจากนี้ ก้านข้อต่อแบบ dual-link ขนาดใหญ่รองรับการพับได้ถึง 500,000 ครั้ง และได้รับการรับรอง SGS A+ ห้องระบายความร้อนขนาดใหญ่และชั้นกราฟไฟต์ช่วยควบคุมความร้อนขณะรองรับ Wi‑Fi 7 และประสิทธิภาพเซลลูลาร์ที่ปรับแล้ว
เหตุผลที่ควรซื้อ:
- Snapdragon 8 Gen 3 รับรองมัลติทาสกิ้งและประสิทธิภาพเล่นเกมที่ลื่นไหล
- กล้องหลักคู่ 50 MP Leica ถ่ายภาพคุณภาพสูงและหลากหลาย
เหตุผลที่ควรหลีกเลี่ยง:
- ดีไซน์พับขนาดใหญ่อาจรู้สึกใหญ่โตสำหรับบางผู้ใช้
- จอภายนอกเล็กสำหรับการใช้งานต่อเนื่องหรือการดูสื่อ
ราคา: $999
เคล็ดลับมืออาชีพ: อัปเกรดอัจฉริยะ โอนข้อมูลจากโทรศัพท์เก่าไปใหม่ด้วย MobileTrans
หลายคนกังวลเกี่ยวกับการสูญเสียแชทและข้อมูลอื่นๆ เมื่ออัปเกรดไปโทรศัพท์ Xiaomi ใหม่ ที่นี่ MobileTrans แก้ปัญหานี้โดยให้คุณย้ายข้อมูลมากกว่า 18 ประเภท รวมถึงข้อความและรายชื่อ นอกจากนี้ มันรองรับอุปกรณ์ Android และ iOS มากกว่า 6000 รุ่น รวมถึงรุ่น Android 16 ล่าสุด ระหว่างการย้ายข้อมูล ผู้ใช้แม้แต่สามารถเลือกโอนแบบเลือกได้แทนที่จะย้ายทุกอย่างในครั้งเดียว
คู่มือการโอนข้อมูลจากโทรศัพท์เก่าไป Xiaomi ใหม่ด้วย MobileTrans
คุณสามารถทำตามคู่มือที่กำหนดเพื่อย้ายข้อมูลของโทรศัพท์เก่าไปยังสมาร์ทโฟน Xiaomi ใหม่:
ขั้นตอนที่ 1. เข้าถึง Phone to Phone > เชื่อมต่อทั้งสองโทรศัพท์ > เลือกประเภทข้อมูล > กด Start
ขั้นตอนที่ 2. เครื่องมือจะเริ่มโอนข้อมูลของคุณและแสดงหน้าจอความคืบหน้าแบบเรียลไทม์
โอนข้อมูลโทรศัพท์ได้อย่างราบรื่น

กรณีการใช้งานของ MobileTrans
MobileTrans ช่วยผู้ใช้ โทรศัพท์ Xiaomi ที่ดีที่สุด 2026 ย้ายข้อมูลระหว่างการอัปเกรดโทรศัพท์ ด้านล่างคุณจะพบกรณีการใช้งานที่จำเป็นบางประการของเครื่องมือขั้นสูงนี้:
- การย้ายงาน: ย้ายรายชื่อธุรกิจและเอกสารจากโทรศัพท์งานเก่าไปใหม่ ทำให้โครงการและตารางเวลาของคุณพร้อมใช้งานระหว่างการเปลี่ยนอุปกรณ์
- การแชร์ในครอบครัว: ช่วยสมาชิกในครอบครัวคัดลอกรูปภาพและแชทสำคัญไปยังสมาร์ทโฟนเครื่องแรก พ่อแม่สามารถจัดการการโอนสำหรับลูกหรือผู้สูงอายุที่สับสนกับเทคโนโลยี
- ความปลอดภัยการสำรองข้อมูล: สร้างการสำรองข้อมูลโทรศัพท์สมบูรณ์บนคอมพิวเตอร์ก่อนซ่อมหรือรีเซ็ต หากมีอะไรผิดปกติ ให้กู้คืนการสำรองข้อมูลและได้ข้อมูลส่วนตัวกลับมาอย่างรวดเร็ว
สรุป
โดยสรุป การเลือกจาก โทรศัพท์ Xiaomi ที่ดีที่สุด 2026 ขึ้นอยู่กับงบประมาณและความต้องการเล่นเกมของคุณ คุณได้สำรวจโทรศัพท์หลายรุ่น และแต่ละรุ่นที่นี่เสนอประสิทธิภาพและประสบการณ์ที่ทรงพลัง ดังนั้น คุณควรจับคู่ขนาดจอและพื้นที่จัดเก็บกับกิจวัตรประจำวันของคุณ นอกจากนี้ หากคุณต้องการโอนข้อมูลจากโทรศัพท์หนึ่งไปอีกเครื่องหนึ่ง เช่น โทรศัพท์ Xiaomi ให้ใช้ MobileTrans สำหรับประสบการณ์ที่ไร้ความเครียด
โอนข้อมูลโทรศัพท์ได้อย่างราบรื่น

คำถามที่พบบ่อย (FAQs)
-
โทรศัพท์ Xiaomi รองรับการอัปเดตซอฟต์แวร์ระยะยาวไหม?
Xiaomi เสนอการอัปเดตเป็นประจำ แต่ระยะเวลามีความแตกต่างตามรุ่นและช่วงราคา โทรศัพท์ฟล็กชิปและพรีเมียมมักได้รับการสนับสนุนอัปเดตนานกว่ารุ่นราคาถูก ผู้ใช้ควรตรวจสอบนโยบายอัปเดตทางการก่อนซื้อสมาร์ทโฟน Xiaomi ใดๆ
-
Xiaomi HyperOS ใช้งานง่ายสำหรับผู้ใช้ใหม่ไหม?
HyperOS ใช้เมนูที่เรียบง่ายและดีไซน์ Android ที่คุ้นเคยเพื่อให้การเรียนรู้ง่ายขึ้น ผู้ใช้ส่วนใหญ่ปรับตัวได้เร็ว แม้ไม่มีประสบการณ์ก่อนหน้ากับโทรศัพท์ Xiaomi นอกจากนี้ การตั้งค่าและฟีเจอร์ยังคงเข้าถึงได้พร้อมป้ายกำกับที่ชัดเจนและตัวเลือกที่มีคำแนะนำ
-
ฉันสามารถโอนข้อมูลได้ง่ายเมื่อเปลี่ยนโทรศัพท์ Xiaomi ไหม?
การโอนข้อมูลกลายเป็นเรื่องง่ายด้วยเครื่องมืออย่าง MobileTrans สำหรับการอัปเกรดโทรศัพท์ มันช่วยให้ผู้ใช้ย้ายข้อมูล 18+ ประเภท เช่น รายชื่อและแอป โดยไม่มีขั้นตอนที่ซับซ้อน ดังนั้น จะลดความเครียดระหว่างการตั้งค่าอุปกรณ์ Xiaomi ใหม่

โอนข้อมูลสูงสุด 18 ประเภทระหว่างอุปกรณ์ 6000+ รุ่น
โอนข้อมูล WhatsApp ระหว่าง iOS และ Android
สำรองข้อมูลรายชื่อ รูปภาพ เพลง วิดีโอ ปฏิทิน ข้อมูล WhatsApp และอื่นๆ ไปยังคอมพิวเตอร์
โอนข้อมูลระหว่าง Android, iOS และ Windows Phone ด้วย 1 คลิก
Security Verified
3,981,454 คนดาวน์โหลดแล้ว